LEVEL 4 l EXP 181
“ขนมถ้วยเผือกแปะก๊วยนมสด” ขนมไทยนุ่มละมุน หอมจนอดใจไม่ไหว


สวัสดีค่ะทุกคนวันนี้ขอเอาใจคนที่ชื่นชอบขนมไทยกันหน่อยเพราะเมนูเด็ดที่จะแนะนำในวันนี้ก็คือ “ขนมถ้วยเผือกแปะก๊วยนมสด” แค่พูดชื่อก็เหมือนได้กลิ่นหอม ๆ จนชักจะอดใจไม่ไหวแล้วล่ะสิ ถ้าอย่างนั้นเราไปดูส่วนผสมและขั้นตอนการทำดีกว่าว่าจะมีอะไรบ้าง?

ส่วนผสม
ส่วนผสมของขนมเผือก
- แป้งข้าวเจ้า60 กรัม
- แป้งมันสำปะหลัง40 กรัม
- เกลือ½ ช้อนชา
- น้ำสะอาด90 มิลลิลิตร
- น้ำมันรำข้าว1 ช้อนชา
- น้ำตาลทราย160 กรัม
- เผือกนึ่งบด240 กรัม
- นมข้นจืด ตรานกเหยี่ยว ฟอลคอน140 มิลลิลิตร
- ใบเตย3 ใบส่วนผสมของหน้านมแปะก๊วย
- แป้งข้าวเจ้า30 กรัม
- เกลือ¾ ช้อนชา
- น้ำมันรำข้าว¼ ช้อนชา
- น้ำสะอาด60 มิลลิลิตร
- นมข้นจืด ตรานกเหยี่ยว ฟอลคอน240 มิลลิลิตร
- แปะก๊วยต้มสุก32 เม็ด

ผลิตภัณฑ์แนะนำ


นมข้นจืด ตรานกเหยี่ยว ฟอลคอน
1) สูตรดั้งเดิมที่พัฒนาขึ้นเพื่อผสานรสชาติชา-กาแฟสไตล์ไทย และเครื่องดื่มยอดนิยมให้อร่อยลงตัว
2) เนื้อสัมผัสเบา หอมละมุน นุ่มลิ้น
3) ชูรสชาติ สีสัน และความหอมมัน ให้กับส่วนผสมหลักในเบเกอรี่ เช่น สังขยาใบเตย
4) มีขนาดกล่อง 1 ลิตร สะดวกต่อการใช้งาน และยังประหยัดกว่าแบบกระป๋องถึง 10%



ขั้นตอนการทำขนมเผือก
1. ผสมแป้งข้าวเจ้า แป้งมันสำปะหลัง เกลือ น้ำสะอาด น้ำมันรำข้าวในชามผสม นวดส่วนผสมทั้งหมดให้เข้ากัน เป็นเวลา 3 นาที เพื่อให้ตัวแป้งขนมเหนียวนุ่ม
2. ใส่น้ำตาลทราย และเผือกนึ่งบดตามลงไป นวดต่อให้ส่วนผสมทั้งหมดเข้ากัน ใส่ใบเตยขยำกับส่วนผสมทั้งหมดอีกครั้ง เพื่อช่วยเพิ่มกลิ่นหอมและทำให้ขนมมีเนื้อเนียน
3. ใส่นมข้นจืด ตรานกเหยี่ยว ฟอลคอนลงไป คนผสมให้เข้ากัน เตรียมไว้

ขั้นตอนการทำหน้านมแปะก๊วย
นวดแป้งข้าวเจ้า เกลือ น้ำมันรำข้าว กับน้ำสะอาดเล็กน้อย นวดให้แป้งและเกลือละลาย และใส่น้ำสะอาดที่เหลือลงไป ตามด้วยนมข้นจืด ตรานกเหยี่ยว ฟอลคอน คนส่วนผสมทั้งหมดให้เข้ากัน เตรียมไว้

ขั้นตอนการทำขนมถ้วยเผือกแปะก๊วยนมสด
1. อุ่นถ้วยตะไลให้ร้อนเป็นเวลา 1 นาที
2. หยอดส่วนผสมขนมเผือกลงไปประมาณ 2/3 ส่วน และนึ่งต่อให้สุก เป็นเวลา 9 นาที
3. หยอดหน้านมแปะก๊วยลงไปที่ตัวขนมเผือกที่สุกแล้ว วางแปะก๊วยลงตรงกลางหน้าขนม นึ่งต่อเป็นเวลา 5 นาที พักขนมให้เย็นลงเล็กน้อย จัดเสิร์ฟ

Tips
การอุ่นถ้วยตะไล จะช่วยให้ขนมร่อนออกได้ง่าย

ต้นทุนต่อ 1 สูตร
สูตรนี้ทำได้ปริมาณ 32 (ที่/ชิ้น)
ราคาต้นทุนวัตถุดิบต่อหน่วย (Food cost) 3.83 บาท (ที่/ชิ้น)

ได้เคล็ดลับดี ๆ ในการทำไปแล้วใครที่สนใจอยากลองนำไปทำขายทางเราก็ยินดีไม่มีกั๊กสูตรแน่นอน แต่ต้องบอกก่อนนะคะว่าขนมแต่ละอย่างจะอร่อยได้วัตถุดิบถือเป็นหัวใจสำคัญ ถ้าเลือกวัตถุดิบดีขนมของคุณก็ออกมาอร่อยชวนให้ใครหลายคนลิ้มลองแน่นอน

สามารถติดตามสูตรเมนูเบเกอรี่อร่อย ๆ เพิ่มเติมได้ที่ : http://bit.ly/2Lflt7M
Posted : เมื่อ 2 พฤษภาคม 2019 ในห้อง : สวนสาธารณะ
บอกต่อเพื่อน
Url / Link : copy
Embed Code : copy
  ยังไม่มีความเห็น!
Zheza l MyZheza l Shopping Mall l Diary l Webboard l Pleng.com